పేద,మధ్యమ వర్గాల మోదీ ప్రభుత్వ బడ్జెట్

Share the Post
పేద,బడుగు, బలహీన,మధ్య తరగతి వర్గాలకు వరం ఈ రోజు బడ్జెట్.
ప్రతి విభాగాన్ని ఒక్కొక్కటి విశ్లేషించి చూద్దాం

HEALTH SECTOR: నేషనల్ హెల్త్ ప్రొటెక్షన్ పథకం కింద వైద్య పరిహారం కోసం ప్రతి ఏటా 5,00,000 రూపాయలు. ఈ ప్రణాళిక 50 కోట్ల మంది పేద ప్రజలను కాపాడుతుంది మరియు బిజెపి ప్రభుత్వానికి చెందిన ట్రంప్ కార్డుగా ఇది “ప్రపంచంలోనే అతి పెద్ద ఆరోగ్య సంరక్షణ పథకం” గా ఉంటుంది.
నేషనల్ హెల్త్ ప్రొటెక్షన్ పథకం, ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద ప్రభుత్వ నిధులతో సార్వత్రిక ఆరోగ్య సంరక్షణ కార్యక్రమం ప్రకటించింది. ఆరోగ్యం మరియు సంరక్షణ కేంద్రాలు ప్రజలకు ఆరోగ్యము మరింత దగ్గరగా మరియు మరింత అందుబాటులోకి తెచ్చేటట్లు. నేషనల్ హెల్త్ పాలసీ రూ .1,200 కోట్లు కేటాయింపులు. TB రోగులకు సహాయం చేయడానికి 600 కోట్ల రూపాయల కార్పస్ ఏర్పాటు.

విద్య విభాగం: ఇంటిగ్రేటెడ్ BE’d కార్యక్రమం త్వరలో ప్రారంభించడానికి, ప్రధానంగా ఉపాధ్యాయుల శిక్షణతో. రీసెర్చ్ అండ్ డెవెలప్మెంట్ను పెంచేందుకు కొత్త డ్రైవ్ కోసం రాబోయే 4 సంవత్సరాలలో 1 లక్షల కోట్ల రూపాయలను పెట్టుబడిగా పెట్టనుంది. టెక్నాలజీలో డిజిటల్ డ్రైవర్ మరియు బ్లాక్బోర్డు నుంచి డిజిటల్ బోర్డులకు తరలించడానికి ఒక లక్ష్యంతో విద్యా రంగంలో అతిపెద్ద సాంకేతికతను సాంకేతిక పరిజ్ఞానం.

MSME  మరియు ఉద్యోగుల విభాగం: ఉద్యోగ అవకాశాలను సృష్టించడం అనేది పాలసీ తయారీలో ప్రధానంగా ఉంది. ఉద్యోగుల ప్రావిడెంట్ ఫండ్ యొక్క కొత్త ఉద్యోగులకు అన్ని రంగాల్లోనూ 12 శాతం వేతనాలను ప్రభుత్వం నిధులు సమకూరుస్తుంది. అధికారిక రంగంలోకి వెళ్ళడానికి కొత్త మహిళా ఉద్యోగుల ఇంటి జీతం తీసుకోండి. మొదటి మూడు సంవత్సరాల్లో 8% పిఎఫ్ మాత్రమే కట్ చేయాలి. EPF లో ఎటువంటి మార్పు లేదు.
గత సంవత్సరం సామూహిక అధికారికీకరణ కోసం MSME (మైక్రో, స్మాల్ అండ్ మీడియం ఎంటర్ప్రైజెస్) కు రూ .3,794 కోట్లు ఇచ్చింది. MSME యొక్క కాని ప్రదర్శనల ఆస్తులను పరిష్కరించడానికి ప్రభుత్వం వెంటనే చర్యలు ప్రకటించింది. MSME లపై పన్ను భారం తగ్గుతుంది. ముద్రాలో 2019 ఆర్దిక సంవత్సరంలో కేటాయించటానికి రు. 3 లక్షల కోట్లు.

ఇన్ఫ్రాస్ట్రక్చర్: గ్రామీణ మౌలిక సదుపాయాలపై 14.34 లక్షల కోట్ల రూపాయల (225.50 బిలియన్ డాలర్లు) ఖర్చు.
9000 కి.మీ రహదారి నిర్మాణం పూర్తి కావాలంటే భారత్ ప్రణాళిక ప్రాజెక్ట్ ఆమోదించబడింది.
ఋణ / లెండింగ్: చిన్న మరియు మధ్యతరహా సంస్థల చెత్త రుణాలను పరిష్కరించడానికి చర్యలు త్వరలో ప్రకటించబడతాయి. చిన్న సంస్థలకు రుణాలు ఇవ్వడానికి 3 ట్రిలియన్ రూపాయల ప్రణాళికను ప్రతిపాదిస్తోంది.
వ్యవసాయం:కనీస మద్దత్తు ధరను 1.5 సార్లు ఉత్పత్తి ఖర్చుగా నిర్దేశించారు.  వ్యవసాయ వస్తువుల ఎగుమతి సరళీకృతం చేయటానికి.చేపల పెంపకం, చేపల పెంపకం అభివృద్ధి మరియు పశువుల పెంపకం కోసం 10,000 కోట్ల రూపాయల నిధులు సమకూరుతాయి. వెదురు మిషన్ కోసం రూ. 1290 కోట్లు, ఇది ఆకుపచ్చ బంగారం.
ఆపరేషన్ గ్రీన్ కోసం 500 కోట్ల రూపాయలు కేటాయించారు. రూ. 10 లక్షల కోట్లు వ్యవసాయ కార్యకలాపాలకు రుణంగా 11 లక్షల కోట్ల రూపాయలు కేటాయించారు.

DEFENSE SECTOR: సాయుధ దళాల ద్వారా అందించబడిన సేవ యొక్క ప్రభుత్వం యొక్క ప్రశంసలు గురించి ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖలు రికార్డు చేయబడ్డాయి. ప్రభుత్వం 2018-19లో రెండు పారిశ్రామిక రక్షణ పారిశ్రామిక అభివృద్ధి కారిడార్లు ఏర్పాటు చేస్తుంది. ఇది పరిశ్రమ స్నేహపూర్వక రక్షణ ఉత్పత్తి విధానాన్ని తెస్తుంది.
 రైల్వే విభాగం: రైల్వే విద్యుదీకరణం వైపు కదులుతున్నది. 2018-19లో 3,600 కి.మీ.ల ట్రాక్ పునరుద్ధరణ లక్ష్యంగా ఉంది. రైల్వే క్యాపిటల్ వ్యయం రూ. 1.48 లక్షల కోట్లు. 4,200 కి పైగా మానవరహిత లెవెల్ క్రాసింగ్లు రెండు సంవత్సరాలలో తొలగించబడతాయి. Wi-Fi కలిగి ఉన్న అన్ని స్టేషన్లు మరియు రైళ్లు. బెంగుళూరు మెట్రో కోసం రూ. 17,000 కోట్లు కేటాయించారు. రూ. ముంబయి రైలు నెట్వర్క్ కోసం కేటాయించిన 11,000 కోట్లు.

♣ PM జీవన బీమా యోజన  2 కోట్ల కుటుంబాలు కంటే ఎక్కువ మందికి లబ్ధి చేసింది .
​​యోజన మొత్తం 60 కోట్ల బ్యాంకు ఖాతాలకు విస్తరించనుంది.
ఎస్సీ-ఎస్టి  కార్యక్రమాలకు పెరిగిన కేటాయింపు: ఎస్సీకి 56 వేల కోట్లు, ఎస్టీలకు రూ. 39,000 కోట్లు కేటాయించారు. 2022 నాటికి, 50% కంటే ఎక్కువ ST జనాభాతో మరియు కనీసం 20,000 గిరిజన ప్రజలతో ప్రతి బ్లాక్ను నవోదయ విద్యాలయాలతో సమానంగా ‘ఏకలవ్య’ పాఠశాల కలిగి ఉంటుంది.

బ్యాంకు వడ్డీ నుంచి వస్తున్న ఆదాయం నుండి సీనియర్ పౌరుల కోసం పన్నుపై రిలీఫ్ 10,000 నుండి 30,000 వరకు పెరిగింది.
వ్యాస కర్త: Katakam Praveen Kumar

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!